DIỄN ĐÀN K31 KHOA KIẾN TRÚC HUẾ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

DIỄN ĐÀN K31 KHOA KIẾN TRÚC HUẾ

THỜI GIAN ĐI MAU, ĐÂY SẼ LÀ NƠI IN DẤU KỶ NIỆM HỌC ĐƯỜNG VÀ SUỐT QUÃNG ĐỜI CỦA BẠN.

Trang ChínhPortalliGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư

Go down 
4 posters
Tác giảThông điệp
Thanhkt_k31

Thanhkt_k31

Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Empty
Bài gửiTiêu đề: Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư   Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Icon_minitime7/3/2009, 7:49 pm

Mình là con gái làm kiến trúc sư công trình....
Chuyện này hiếm lắm Vì cái nghề của mình dương thịnh âm suy. Con gái theo nghề đã ít. Đa số nữ kiến trúc sư ra trường hoặc là bỏ nghề, hoặc là làm họa viên, một số ít khá hơn thì làm kiến trúc sư bàn giấy hoặc chỉ chuyên nghiên cứu và giảng dạy . Nghĩa là chỉ ngồi thiết kế và nghiên cứu lý thuyết trong văn phòng máy lạnh. Là con gái mà theo nghề ở mức độ tự lập công ty riêng và tự thiết kế thi công như mình thì quả là chuyện hiếm xưa nay...
Ngày còn đi học, mình là dân chuyên văn...Sau lên cấp ba lại học chuyên lý. Nghe mấy đàn anh đi trước dụ dỗ, mình đăng ký thi vào kiến trúc.
Mình học vẽ từ năm lớp 10.Ngày đầu tiên đi học vẽ luyện thi kiến trúc, mình bị thầy ngồi thuyết giảng gần hai tiếng đồng hồ về chuyện rằng là con gái thì không nên theo nghề kiến trúc.Vì rằng là sẽ không có hạnh phúc, rằng là tương lai mờ mịt....
Khổ thay mình là kẻ điếc không sợ súng.
Vốn cứng đầu và bướng bỉnh,nên dẫu bị thầy hù dọa và chứng kiến biết bao
bạn nữ đồng lứa bỏ nghề, mình vẫn quyết tâm thi kiến trúc....
Mà thi là đậu cái rầm. Đậu cao nhất.
Rồi làm lớp trưởng của cái lớp gần 100 tên. Đa phần là nam. Đa phần là những tên đẹp trai tài hoa và giỏi giang nhất thời bấy giờ.
Mình tự nhiên nổi tiếng. Vi vốn chăm học lại hay hoạt động, thi thố này nọ. Hết nghiên cứu khoa học đến thi tài năng sáng tạo. Cho nên giải thưởng bằng khen chất cao như núi. Ra trường với nặng trĩu thành tích trên vai, nhưng vốn thẳng thắn và không khéo léo trong giao tiếp, mình không có cơ hội trở thành giảng viên. Thế là bắt đầu cuộc mưu sinh với đời.
Ngẫm lại bây giờ, mình vẫn thấy lời thầy dạy vẽ ngày xưa là đúng. Cái nghề của mình đúng là làm dâu trăm họ. Nào là phải vẽ thật đẹp, phải nói thật hay, phải bôn ba theo công trình. Nhiều khi chủ nhật cũng không được nghỉ. Làm xong một công trình là cạn kiệt về trí tuệ, sức lực và tâm huyết. Mà được một tiếng khen của chủ nhà sao mà quá hiếm hoi di.Nào phải đẹp, nào phải rẻ, nào phải đúng kỹ thuật, nào phải vừa lòng tầt tât từ chủ nhà cho đến vợ con, ông bà cháu chắt của chủ nhà.
Bạn mình cười bảo sao mình khổ thế. Sao không làm theo ý chủ nhà cho đỡ cực thân. Lại không tốn nhiều nước bọt để thuyết phục chủ nhà. Nhưng chiều chủ nhà thì công trình còn gì là tính thẩm mỹ và tiện dụng. Nhiều khi thấy chủ nhà tốn hàng đống tiền một cách không đáng, mình không khuyên can thì còn gì là tình yêu nghề nghiệp, còn gì là trách nhiệm của kiến trúc sư.
Mà thói đời là thế. Nhiều khi nói rã họng cũng chỉ uổng công. Mà mang thêm tai tiếng vào thân.Nhưng lương tâm mình không cho phép mình im lặng.
Như việc mình làm nhà cho một người bà con. Thương họ nghèo khó, mình chọn giải pháp tiết kiệm nhất. Vậy mà chủ nhà cứ nghi ngờ và quyết định tự làm theo ý minh. Rồi nợ nần chồng chất. Và mình xót xa lắm vì những khoản nợ họ không đáng phải gánh. Vì những bất hợp lý trong công trình xây dựng xong. Nhưng họ thì rất sung sướng tự hào. Và bao người cũng
sung sướng vì đã lấy được rất nhiều tiền của họ...
Mình là nữ kiến trúc sư đi gặp khách hàng đôi khi có nhiều thuận lợi. Có người ngạc nhiên hỏi con gái cũng thiết kế thi công công trình à. Có người động viên. Có người nhìn bằng ánh mắt nghi ngờ. Nhưng thường người ta bị thuyết phục bằng chính tâm huyết và kỹ năng chuyên môn của mình...
Rồi sau đó là những chuỗi ngày dài lo toan cho công việc tiến hành thi công sao cho thuận lợi, không phụ lòng chủ nhà đã tin tưởng giao phó. Đó thực sự là một gánh nặng tâm lý đối với những ai yêu nghề và sống chết với nghề như mình. Nhiều khi sức người có hạn, muốn làm tốt một công trình là sự tổng hòa của cả yếu tố thiết kế, thi công, tổ chức thầu thợ,vật tư, tư vấn khách hàng, quản lý tài chính. thời gian thi công, diễn biến thời tiết, giá cả thị trường,cơ chế nhà nước,quan hệ với chính quyền, với giám sát bên A, với chủ nhà....và tất tật những rủi ro khác...
Rồi nào là nỗi lo bị các đối thủ giành giật và dòm ngó , không cảnh giác thì bị hất cẳng bất ký lúc nào vì cháu chủ nhà là thầu hay anh chủ nhà là kiến trúc sư. Tóm lại là mất bản vẽ hoặc bị mất hợp đồng từ những yếu tố lãng xẹt, chả liên quan gì đến chuyên môn...Rồi là thợ làm loạn, cửa hàng vật tư dí nợ....Khốn khổ thay, mình trở thành con nợ của hàng trăm thầu phụ và vật tư thay chủ nhà. Gặp chủ nhà kiếm cớ làm khó giam tiền, nhiều khi phải trốn như là chạy loạn....Nhiều khi 100 điều tốt cũng không lấp được 1 điều xấu. Chủ nhà cứ cậy vào đó mà làm khó. Có người do kỹ tính. Có người đơn thuần là thủ đoạn giam tiền. Nhiều khi thanh toán được với chủ nhà, cầm tiền xong chỉ muốn bỏ nghề vì căng thẳng quá sức chịu đựng...
Và mình kết luận: Một công trình đẹp thật sự là tổng hòa của rất nhiều yếu tố khách quan và chủ quan. Vậy nên bạn ơi, đừng chỉ đổ lỗi cho kiến trúc sư hay nhà thầu. Và rồi chẹp lưỡi than thở cho nền kiến trúc nước nhà không khởi sắc, không sánh vai được với cường quốc năm châu trong một môi trường cạnh tranh quá khốc liệt, trên một bình diện quá thấp về kỹ thuật và tay nghề người thợ như hiện nay Là phụ nữ làm thi công, nói chuyện với thầu thợ đôi khi cũng có nhiều thuận lợi, đôi khi giải tỏa được những căng thẳng lớn một cách nhẹ nhàng. Mình phát hiện phụ nữ có thiên hướng tốt trong sắp xếp công việc và giải quyết tình huống hơn nam giới. Ngược lại, nam giới vượt trội hơn về sức khỏe và kỹ thuật.
Có người đã ví chốn công trường là nơi những con sói giành giật nhau miếng mồi ngon.
Bạn có hình dung cô gái nhỏ nhắn như mình mặc váy đứng giữa hàng trăm thợ thuyền kiểm tra công trình . Duyên dáng và sống động như bông hoa giữa rừng sắt thép bêtông . Như con thiên nga giữa bầy sói. Bạn mình cười mình. Dẫu trong bất kỳ hoàn cảnh nào, mình vẫn mong
muốn mình là một người phụ nữ đáng yêu. Dẫu đôi lúc, mình phải mang trái tim và khối óc của một người đàn ông lạnh lùng và quyết đoán.
Và buồn vì tìm được người hiểu và chia sẻ với mình thật khó. Để rồi khát vọng về một người đàn ông có trái tim bao dung, hiểu và thông cảm cho mình như ngày càng xa dần. Chỉ trách ai biểu mình sinh ra là nữ.
Ai biểu mình chọn cái nghề này. Ai biểu mình cứ muốn bon chen với đời mà làm gì. Không chịu làm kiến trúc sư bàn giấy. Không chịu lấy chồng sớm để chồng nuôi...
Và mình chỉ mỉm cười chấp nhận khi khó khăn đến, tự nuốt nước mắt vào trong cô đơn, tự đứng dậy khi vấp ngã , tự làm lại từ đầu mỗi khi tay trắng...
Bởi vì mình biết Đã lựa chọn phải biết hy sinh. Đã yêu nghề phải sống chết với nghề. Đã lập doanh nghiệp phải dũng cảm đương đầu với thử thách
Không phàn nàn, không tiếc nuối, không hối hận.Chỉ mong là ở đâu đó có người hiểu và chia sẻ với mình những nỗi niềm của một nữ kiến trúc sư trẻ như mình.
Chôm được trên internet. Cứm ơn bạn Trân đã send. ^^
http://360.yahoo.com/tigontim89

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư   Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Icon_minitime23/3/2009, 1:10 pm

êh Thanh ! thấy hối hận khi học Ktr ko ?Smile)
Thanhkt_k31

Thanhkt_k31

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư   Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Icon_minitime23/3/2009, 2:06 pm

oh no no. Như câu cuối cùng trong lời tâm sự trên cũng có viết đó. Trích lại này: "Đã lựa chọn phải biết hy sinh. Đã yêu nghề phải sống chết với nghề. Đã lập doanh nghiệp phải dũng cảm đương đầu với thử thách.Không phàn nàn, không tiếc nuối, không hối hận"
:ora17:thong thả thui Very Happy
http://360.yahoo.com/tigontim89
(^_^)

(^_^)

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư   Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Icon_minitime25/3/2009, 6:58 pm

WOA! tra lời cũng ko tệ. Tui tin chắc pạn sẽ thành công thôj. Con gái học kiến trúc vẫn hơn khối thằng kìa khoc
NoJ

NoJ

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư   Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Icon_minitime13/4/2009, 10:50 pm

tỉ lệ con gái đạt giải Loa Thành cũg nhìu năm nào cũg có đó nghe, lớp mình gắg kiếm 1 giải đê, cho bằg chị bằg anh, mà đã vô kiên trúc thì chị em cứ tự tin mình nằm trog top ten con gái đẹp nhất lớp đi, học Kt thi sao nào, cũg có bồ đầy tê hehehee orange5
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư   Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư Icon_minitime

Tâm sự về nghề của1cô gái làm kiến trúc sư
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» những nghịch lí của cuộc sống
» Mạn đàm chuyện nghề kiến trúc sư...
» Trang web về nghệ thuật sống BaiHocThanhCong.com
» ngày sinh và nghệ thuật giao tiếp